TƯ VẤN THUẾ

Câu hỏi:

Công ty chúng tôi có Giám đốc là người nước ngoài (công ty liên doanh). Quyết định của Hội đồng thành viên cho chi phí đi về nước bằng vé máy bay khứ hồi là 5 lần/năm. Xin cho đơn vị hỏi chi phí xác định khi tính thuế TNDN là tất cả 5 lần/năm có chứng từ hợp lệ là đúng không? Có bị khống chế số lần/năm?

Trả lời:

Căn cứ điểm 2.8, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế TNDN: “ Doanh nghiệp không được hạch toán vào chi phí: Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động; Phần chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài vượt quá 02 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối... Xem thêm


Câu hỏi:

Để hỗ trợ chúng tôi triển khai 1 dự án, khách hàng có cử 1 nhân viên qua làm việc tại công ty từ tháng 3 đến tháng 9 năm 2017 (khoảng 100 ngày). Công ty chúng tôi không phải trả bất kỳ khoản chi phí nào. Người này nhận lương từ công ty khách hàng. Vậy chúng tôi xin hỏi: Người nước ngoài này có phải khai và đóng thuế thu nhập cá nhân cho thời gian ở Việt Nam không?

Trả lời:

Trường hợp Công ty theo trình bày có nhân viên người nước ngoài được công ty khách hàng cử qua làm việc tại Công ty là đối tượng không cư trú tại Việt Nam trong năm tính thuế 2017 (ở Việt Nam dưới 183 ngày), nhận lương do công ty khách hàng chi trả và công ty không trả bất cứ khoản chi phí nào thì cá nhân phải kê khai, khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 20% trên... Xem thêm

 

Câu hỏi:

Trước đây công ty chúng tôi có các khoản chi phí khách sạn và các chi phí liên quan khác cho nhân viên nước ngoài là đối tượng không cư trú tại Việt Nam và đã khấu trừ thuế TNCN. Tuy nhiên, theo qui định thì phải khấu trừ, kê khai nộp thuế nhà thầu (không phải thuế TNCN). Vậy chúng tôi có thể cấn trừ phần tiền thuế TNCN đã nộp với thuế nhà thầu phải nộp không? Xin hướng dẫn các thủ tục cho chúng tôi trong trường hợp này?

Trả lời:

Trường hợp Công ty ở nước ngoài cung cấp dịch vụ cho Công ty để thực hiện hợp đồng dịch vụ, phía nước ngoài cử cá nhân là chuyên gia sang Việt Nam để thực hiện, thì khi thanh toán tiền dịch vụ cho phía nước ngoài theo hợp đồng (bao gồm các chi phí khách sạn và các chi phí liên quan khác), Công ty phải khấu trừ, kê khai nộp thuế nhà thầu theo quy định. Trường hợp...Xem thêm

 

Câu hỏi:

Xin quý cơ quan cho tôi hỏi là một doanh nghiệp có thể có mấy con dấu? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Theo khoản 2 Điều 36 LDN thì: Con dấu là tài sản của doanh nghiệp. Người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm quản lý sử dụng con dấu theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp cần thiết, được sự đồng ý của cơ quan cấp dấu, doanh nghiệp có thể có con dấu thứ hai. Như vậy, một doanh nghiệp có thể có hai con dấu trong trường hợp cần thiết nhưng phải...Xem thêm

 

Câu hỏi:

Doanh nghiệp tôi là Chi nhánh Công ty Cổ phần, vừa thay đổi Giấy phép Kinh doanh vì thay đổi địa chỉ. Vậy khi làm lại con dấu mới, ngoài làm thông báo nộp cho Phòng đăng ký kinh doanh thì doanh nghiệp tôi có còn phải nộp thêm văn bản nào nữa không? Xin cảm ơn.

Trả lời:

+ Đối với con dấu do cơ quan công an phát hành, đề nghị doanh nghiệp liên hệ cơ quan công an để thực hiện thủ tục trả con dấu + Theo quy định tại Khoản 2 Điều 44 Luật Doanh nghiệp 2014, trước khi sử dụng, doanh nghiệp gửi thông báo về mẫu con dấu của doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện đến Phòng Đăng ký kinh doanh để đăng tải công khai trên Cổng thông tin... Xem thêm

Câu hỏi:

Hiện tại khách hàng công ty em kinh doanh ngành nghề ăn uống. Và đang thực hiện áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Vì đặc  thù là kinh doanh ăn uống nên các nguyên liệu mua từ chợ nông sản và những người bán hàng ở đây không xuất hóa đơn cho bên em vì vậy bên em không có hóa đơn chứng từ đầu vào để khấu trừ thuế GTGT và không có chi phí để tính thuế TNDN. Em muốn hỏi sang năm sau em chuyển sang Áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp và Áp dụng kê khai và nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % doanh thu được không? Và cần làm thủ tục gì để được áp dụng kê khai và nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % doanh thu. Nhờ các anh chị tư vấn giúp ạ. Em xin cảm ơn!

Trả lời:

Ngày 6 tháng 9 năm 2018 HỎI: Hiện tại khách hàng công ty em kinh doanh ngành nghề ăn uống. Và đang thực hiện áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Vì đặc  thù là kinh doanh ăn uống nên các nguyên liệu mua từ chợ nông sản và những người bán hàng ở đây không xuất hóa đơn cho bên em vì vậy bên em không có hóa đơn chứng từ đầu vào để khấu trừ thuế...Xem thêm

 

Câu hỏi:

Về chính sách thuế đối với doanh nghiệp sản xuất sản phẩm phần mềm

Trả lời:

Ngày 10 tháng 8 năm 2018 HỎI: Công ty chúng tôi sản xuất sản phẩm Phần mềm bảo mật toàn diện cho website C. Platform, đã được Cục Bản quyền tác giả - Bộ văn hóa, Thể thao và Du lịch cấp Giấy chứng nhận Đăng ký quyền tác giả. Hình thức kinh doanh của công ty là khi khách hàng muốn sử dụng các tính năng của phần mềm này để kiểm tra, đánh giá mức độ bảo mật...Xem thêm

Câu hỏi:

Hiểu thế nào về chứng từ hợp pháp đối với khoản chi quảng cáo trên mạng xã hội?

Trả lời:

Lâu nay, nhiều công ty đăng quảng cáo trên các trang mạng xã hội như Google, Facebook với chi phí hàng tỷ đồng mỗi tháng, nhưng vì các trang mạng này không có trụ sở tại Việt Nam nên hoạt động thanh toán không rõ ràng, các doanh nghiệp trong nước không được khấu trừ khi tính thuế GTGT; không được chấp nhận là chi phí hợp lệ khi tính thuế TNCN. Phải vậy chăng? Trước tiên, cần xác định...Xem thêm

 

Câu hỏi:

Xác định Tài sản cố định vô hình là chương trình phần mềm giải trí

Trả lời:

HỎI: Công ty em chuyên sản xuất game.  Chi phí chính trong SX game bao gồm: Chi phí tiền lương và chi phí thẻ cào (điện thoại) để test. Và game này phải mất khoảng 1.5 năm mới hình thành. Biên bản nghiệm thu, tổng kết  giá trị sản xuất game này là 1.8 tỷ. Xin hỏi: 1) Vậy chi phí SX game như nêu trên, có được coi là chi phí hình thành tài sản cố định vô hình được tạo ra...Xem thêm